ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม

ของถามเรื่องเชื้อ hiv นอกร่างกาย หน่อยครับเพราะหาข้อมูลในเน็ต ข้อมูลไม่เหมือนกันซักที่เลยครับ

อยากทราบข้อมูลที่แท้จริงครับผม รบกวนด้วยครับ

1.hiv ออกมานอกร่างกายแล้วจะตายไม่กี่วินาทีจริงรึเปล่าครับ

2.hiv ไม่ทนต่อกรดด่าง (ยาสระผมปกติก็ฆ่าเชื้อได้รึเปล่าครับ)

3.hiv ไม่ทนต่ออากาศร้อนแห้งอย่างเดียว แล้วถ้าหนาวจะอยู่นานขึ้นรึเปล่าครับ

4.ถ้าอุณหภูมิ 1-5 องศา จะอยู่ได้นานขนาดไหนครับ

5.น้ำเปล่าปกติสามารถล้างเชื้อ hiv ได้มากน้อยขนาดไหนครับ

6.hiv สามารถอยู่นอกร่างกายได้กี่ชั่วโมง หรือกี่วัน ในรูปแบบของเหลวครับ

ขอบคุณครับผม

Aids Research Center
เข้าร่วม: 19/04/2011

1. ขึ้นอยู่กับปริมาณเชื้อที่ออกมาครับ

2. ได้ครับ

3. ทั้งหนาวจัด ร้อนจัดนั่นแหละครับ

4. ขึ้นอยู่กับปรัมาณครับ

5. มีคลอรีนก็ล้างได้แล้วครับ

6. ไม่ทราบครับ อยู่ที่ปริมาณของเชื้อ ถ้าออกมาเป็นลิตรๆ อยู่ได้นาน 

สวทช.nectecSCBInet

Power By 3Cats.net