ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม

ผมอ่านมาหลายกระทู้มากเลยว่า กินนั่นกินนี่ไม่มีผลต่อการตรวจหา HIV หรือเป็นโรคนั่นโรคนี่อยู่ด้วย หรือ มีอาการของโรคนั่นโรคนี่ร่วมด้วยในขณะที่ตรวจเลือดแล้วไม่มีผลต่อการตรวจหา Antigen/Antibody ต่อเชื้อ HIV(ไม่รวม NAT นะครับ) ดังนั้นผมอยากทราบจริงๆครับว่า การกินอะไร หรือ การมีโรคอะไรร่วมด้วย หรือ การทานยาอะไร หรือ ทานวิตามินหรืออาหารเสริมตัวไหน หรือการใช้ยาอะไร, ฉีดวัคซีน หรือการทำอะไรของผู้ถูกตรวจเลือดในทางด้านการแพทย์ ที่มีผล ต่อการตรวจเลือดหาเชื้อ HIV จริงๆครับเช่นทำให้ตรวจหาเชื้อไม่เจอ ตรวจแล้วคลาดเคลื่อน ตรวจแล้วผลผิดพลาดไม่แน่นอนเป็น false negative บ้างทำนองนี้น่ะครับ ทั้งๆที่มีเชื้อ HIV (อันนี้ไม่รวมการทานยาต้านเชื้อ HIV นะครับ) ผมอยากทราบจริงๆว่าทาง Aids research Centre มีข้อมูลพวกนี้หรือไม่ครับ รบกวนช่วยบอกเป็นวิทยาทานด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Aids Research Center
เข้าร่วม: 19/04/2011

สิ่งที่มีผลต่อการตรวจ anti-HIV คือการทานยาต้านเอดส์ นอกนั้นยังไม่พบว่ามีอะไรที่มีผลค่ะ

สวทช.nectecSCBInet

Power By 3Cats.net