ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม

ผมไปตรวจเลือดหาเชื้อเอดส์หลังจากเสี่ยงมา80วันที่คลินิค พยาบาลใช้เข็มเจาะเลือดที่นิ้วแค่สี่ห้าหยด เอาไปใส่ที่เครื่องมือสีขาว กว้างประมาณ1นิ้วครึ่ง ยาวประมาณ 3 นิ้ว ตรงกลางมีช่องว่างยาวประมาณ 1-2 นิ้วโดยประมาณ เลยช่องตรงกลางขึ้นไปด้านบนเป็นหลุมกลมๆเล็กๆ ไว้ใส่เลือดครับ เสร็จแล้วรอประมาณ 5-10 นาทีผลออกมาเป็นลบ ค่าตรวจ 340 บาท  ผมจึงอยากทราบว่า    (1) เครื่องมือนี้ที่ใช้เรียกว่าอะไรหรือเป็นการตรวจแบบใด (2)เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนสำหรับการเจาะเลือดจากนิ้วแค่สี่ห้าหยดกับ อุปกรณ์ตัวนี้ (3)เป็นแบบนี้ทุกที่เลยที่ไปตรวจมาจากคลินิคทั่วไป(ไม่ใช่คลินิคโรคเอดส์โดย เฉพาะ)ผลออกมาจะเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน (4) อุปกรณ์ตัวนี้สามารถชำรุดหรือหมดสภาพได้หรือไม่ถ้าเปนคลินิคเก่าๆ (5)แค่แปดสิบวันผลออกมาเชื่อได้แค่ไหนกับอุปกรณ์ตัวนี้ (6) ก้อนไขมันกับต่อมน้ำเหลืองโตเหมือนกันไหมและมีลักษณะที่จะแยกดูง่ายๆได้ อย่างไรครับ ขอโทษที่ถามยาวไปหน่อยนะครับ ขอรบกวนตอบหน่อยจะขอบคุณมากๆเลยนะครับ ขอบคุณครับ

sumitra.t
เข้าร่วม: 24/05/2010

1.ไม่สามารถบอกได้ค่ะเนื่องจากเครื่องมือมีหลายรูปแบบ

2.-3.ไม่สามารถบอกเครื่องมือดังกล่าวรายละเอียดไม่ชัดเจน แต่การเจาะเลือดที่แขนจะมีความแม่นยำกว่า

4. ได้ค่ะเพราะว่าชุดตรวจมีวันผลิตและหมดอายุการใช้งาน

5.สำหรับอุปกรณ์ตัวนี้เนื่องจากเลือดที่ใช้มีปริมาณน้อยดังนั้นจึงควรหาที่ตรวจที่เชื่อถือได้ เช่น ที่โรงพยาบาล หรือคลีนิครินาม สภากาชาดไทย

6.ไม่เหมือนกันต่อมน้ำเหลืองคลำดูจะเป็นก้อนแข็งขึ้นที่ข้างลำคอ หรือใต้รักแร้ กดจะเจ็บ

สวทช.nectecSCBInet

Power By 3Cats.net