ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม

คือผมได้ไปบริจาคเลือด แล้วผลตรวจออกมาว่าไม่สามารถบริจาคได้..

ผมเลยได้สอบถามทางเจ้าหน้า เทคนิคการแพทย์ เค้าบอกว่า
รางกายผมมีสร้างภูมิคุ้มกันHiv แต่ไม่พบเชื้อ 
หรืออาจจะมีอะไรมากดเชื้อไว้ เรยหาไม่เจอ..

หรือเครื่องที่ใช้ตรวจอาจจะมีปัญหา อาจเปนเพราะไขมันในเลือด

เลยตรวจออกมาว่าร้างกายมีการสร้างภูมิคุ้มกันHiv 

แบบนี้ คือผมติดเชื้อไปแล้วหรือป่าวคร๊าบ

ผลบริจารครั้งเเรกเมื่อเดือน กุมภา นี้  เเต่มารู้ผลตอน บริจาคอีกครั้ง เมื่อเดือน สิงหา..
ก้อได้มีการเจาะเลือดไปตรวจซ้ำ ผลก้ออกมายอย่างที่แจ้งข้างต้น

ผมไม่รู้ว่าผมอาจจะติดเชื้อไปแล้ว เเต่เปนเพราะว่าผมทานอาหารเสริมที่มีฤทธิ์ที่ให้ภูมิคุ้มกันเพิ่มขึ้นรึป่าว(gamma oryzanol)
เรยทำให้ตรวจหาเชื้อไม่พบ เพราะผมทานมา เกือบสามปีแล้วอะครับ

ผมเองก็ได้อ่านงานวิจัยมา บอกว่า gamma oryzanol ช่วยให้ร่างกายมีภูมิคุ้มกันที่แข็งแรงมากขึ้น
(http://www.patomsit.net/images/sub_1297777573/B2E-Rice-Bran-Germ-Oil.pdf  หน้าที่2 ข้อที่ 9 นะคับ)

รบกานผู้รู้ตอบคำถามผมหน่อยนะครับ..

ขอบคุณครับ

Aids Research Center
เข้าร่วม: 19/04/2011

ไม่ทราบว่าผลจากการบริจาคแสดงว่า anti-HIV บวกใช่หรือไม่  (คิดว่าเขาน่าจะทำการตรวจซ้ำ 3 วิธีแล้วพบว่าบวกจริง? ใช่หรือไม่)  ซึ่งการที่ตรวจไวรัสไม่พบ เป็นการตรวจปริมาณไวรัสในเลือดหรือเปล่า (HIV RNA < 40 copies/ml) และไม่ทราบว่าได้เคยตรวจปริมาณ CD4 ซึ่งเป็นเม็ดเลือดขาวที่มีหน้าที่หลักในการป้องกันร่างกายไหม อาจลองตรวจดูด้วย ถ้า CD4 สูง และปริมาณไวรัสในเลือดต่ำ (HIV RNA < 40 copies/ml) ก็จะสบายใจได้ว่าร่างกายแข็งแรง สามารถกดเชื้อได้ ซึ่ง gamma oryzanol อาจมีผลช่วยเสริมภูมิคุ้มกันค่ะ

และถ้าสะดวกอาจมาปรึกษาที่คลีนิคนิรนาม สภากาชาดไทยก็ได้ค่ะ (ปรึกษาฟรีค่ะ)

คลีนิคนิรนาม สภากาชาดไทย เปิดบริการ จ.-ศ.เวลา 7.30-18.00น. และ ส.7.30-15.00น. ปิดวันอาทิตย์และหยุดวันนักขัตฤกษ์ การเดินทางด้วยรถไฟฟ้า BTSลงที่สถานีราชดำริฝั่งสนามม้า เดินลงมาทางถนนสีลมประมาณ 800 เมตร จะเห็นแท้งค์ประปาสูงๆรั้วสภากาชาดไทย เดินเข้ามาตึกคลีนิคนิรนามจะอยู่ระหว่างแท้งค์ประปา ถ้ามารถไฟฟ้าใต้ดินลงสถานีสีลม เดินมาทางถนนราชดำริถึงสามแยกไฟแดงราชดำริ ก็จะเห็นแท้งค์ประปาสูงๆ คลีนิคนิรนามจะอยู่ฝั่งเดียวกับโรงพยาบาลจุฬาฯ ส่วนการเดินทางโดยรถโดยสารประจำทางมีสาย  ปอ.514 ปอ. 547 ปอ.505 ปอ.77 ปอ.504 สาย 15 สาย 77 สาย 50 สาย 14 สาย 74 และสาย 25 สีขาวน้ำเงิน ซึ่งถ้ามาจากถนนราชประสงค์ให้ลงป้ายสวนลุมพินีและข้ามถนนมาอีกฝั่งจะอยู่ตรง 3 แยกไฟแดงราชดำริ และถ้ามาจากทางฝั่งโรงพยาบาลจุฬาฯ จากป้ายรถเมล์โรงพยาบาลจุฬาฯ มา 1 ป้ายให้ลงป้ายต่อไปและเดินลงมาทางถนนราชดำริจะเห็นป้อมจราจร คลีนิคนิรนามจะอยู่ด้านซ้ายมือค่ะ สอบถามเพิ่มเติมโทร.0-22522568-9 ต่อ 200 ในวันเวลาราชการ

สวทช.nectecSCBInet